~.:.~ ЄäSS@ИΘvå ® ~.:.~
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

~.:.~ ЄäSS@ИΘvå ® ~.:.~

คฤหาสน์แห่งการเรียนรู้ และ การแบ่งบัน

เธšเน‰เธฒเธ™เธ„เน‰เธ™เธซเธฒLatest imagesเธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)

ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ

Go down 
5 posters
เธœเธนเน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก
umib
รองผู้บัญชาการทหารสูงสุด

Male
เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 86

ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ   ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 6:24 am

บทความที่ท่านจะได้อ่านในต่อไปนี้นั้นจะทำให้ท่านรู้ว่า ท่านควรจะอดใจรอ Windows Vista ต่อไปก่อนจะใช้งานจริงนะครับ

1.) Windows Vista นั้นยังไม่สมบูรณ์
- ทาง M$ เองในตอนนี้นั้นก็พึ่งได้ประกาศออกแผนการในการจะทำ SP1 ของ Windows Vista อยู่นะครับ ซึ่งการประกาศออกมาเร็วแบบนี้นั้นทำให้เรารู้ได้เลยว่า VIsta นั้นยังมีหลายจุดที่ต้องปรับปรุงอยู่ครับ
- อักอย่างทาง บ. Softwares หลายๆแห่งนั้นก็ยังไม่ค่อยได้ทำโปรแกรมออกมารองรับ Vista ได้มากซักเท่าไหร่นะครับ คือกำลังง่วนๆทำกันอยู่อาจใช้เวลาอีกระยะนึงครับ รวมถึง บ ยักษ์ใหญ่อย่าง Creative
ซึ่งโด่งดังในเรื่อง Sound Hardware นั้นก็กำลังเร่งผลิต drivers ที่จะทำให้ product ของตัวเองนั้น support Vista ได้ครับ ถึงต้อนนี้ก็ผลิตไปแค่ประมาณ 40%-60% จากทั้งหมดเองครับ คือว่า products
แกเยอะก็ต้องทำใจครับ รวมถึงอีก บ. AMD ที่ได้รวมกับ ATI ไปแล้วนะครับ ซึ่งตอนนี้ก็ยังไม่สามารถทำ driver ที่ออกมารองรับ Vista ได้จริงๆครับ ออกมาแต่ version beta แก้หน้าไปก่อน
- ส่วนเรื่องเกมส์ เด็ดๆที่ต้องใช้ Directx 10 นั้นก็แพงเกินไปในตอนนี้ครับ ถ้าต้องเสียตังซื้อ Vista มาแล้วยังต้องเสียตังซื้อ card จอ support อีก 20xxx นั้นก็ไม่ไหวนะครับ ยกเว้นว่าคุณจะเหลือเงินใช้ครับ
- เรื่อง Software Antivirus ต่างๆเองนั้นก็ยังไม่ support ได้เต็มที่ครับตอนนี้เห็นได้แต่ NOD32 ที่พร้อมแล้วส่วน mcafee, trends micro และ panda นั้นยังไม่พร้อมจนกว่าจะถึงจะอีกระยะนึง
ครับในไม่กี่อาทิตย์แต่ไม่รู้ว่าจะออกมาดีหรือเปล่า

2.) Windows Vista นั้นแพงมากไม่ใช่ของเล่นๆ
- ถึงแม่ว่าจริงๆแล้วคุณสามารถซื้อ Winodws Vista ได้ในราคาที่ถูกที่สุดแค่ $99 นั้นแต่จริงๆแล้ว คุณไม่ต้องการจะใช้ version ที่ถูกที่สุดอยู่ดี ,
version Home นั้นมันไม่เหมาะกับพวกเราแน่ๆ โดยเฉพาะผมคนนึง ที่ต้องการจะใช้ Windows Vista version Business หรือ Ultimate
เพราะความอยากรู้อยากเห็นของใหม่ๆของพวกเรา จะมีจุดประสงค์อะไรที่จะเล่น version ที่ ไม่แตกต่างเท่าไหร่นักจาก Windows XP ถูกไหมล่ะครับ?
ดังนั้นทาง M$ ก็เลยจะ charge คุณจากการ Upgrade จาก XP เป้น ultimate ในราคา 299$ หรือแบบ ful 399 นั้นเองซุ่งโหดร้ายไปหน่อย
สำหรับพวกเราชาวไทยที่ ต้องการจะเล่น net, ทำงาน,ฟังเพลง ดูหนัง และเล่นเกมส์เท่านั้นเอง

3.) Windows Vista นั้นต้องการให้คุณซื้อ com ใหม่เพื่อ support ความสามารถใหม่มัน
- ผมจะพูดถึง option ใหม่ๆใน Vista นะครับเช่น "ReadyBoost" และ "ReadyDrive," ซึ่งต้องการ hybrid หรือ flash drive
ไม่งั้นจะทำงานไม่ได้, Aero Effect ซึ่งสววยงามจริงแต่จะไม่ work ถ้าหากคุณไม่มี card จอที่ support Pixle Shader 2.0,
อีกอย่างใน Vista Ultimate นั้นคุณสามารถที่จะบันทึก HDTV จาก Cable TV ได้แต่ว่าคุณก็จะต้องมี TV tuner card
ที่ support Vista ด้วยเช่นกันครับ, และสุดท้ายคุณก็ต้องมี card จอใหม่ที่ support Directx 10 ในการเล่นเกมส์
ในเรื่องของ H/W นั้นระบบ Index searching ทำได้ดีแต่ว่าคุณก็ต้องเสีย เนื้อที่ไปเยอะไม่ใช่เล่น,
ในเรื่อง RAM แล้วการรัน Vista ที่ได้ผลที่สุดนั้นต้อง run ที่ RAM 4GB นะครับ ส่วน 2 GB นั้นพอใช้
และ 1 GB นั้นอย่าให้พูดเลยครับ แล้วเรื่อง Areo Effect Eyecandy นั้นก็ต้องการจอ LCD ที่ใหญ่ถึง 20'
เพื่อให้ความ perfect ในการใช้งานครับ จริงอยู่นะครับที่คุณสามารถใช้งาน Vista ในเครื่อง PC เก่าของคุณแต่
ยังไงคุณก็ไม่สามารุที่จะดึงความสามารถของ Vista ได้เต็มที่ซึ่งครับเปรียบได้กับ การสมัครบริการ HDTV
แต่ไม่มี TV ที่ support HDTV ได้นั่นเองครับ
- ยังมีเรื่องเวลาในการลง Vista OS ใหม่อีกนะครับที่จะทำให้เราต้องเสียเวลารอ และ config ระบบ
ให้เข้ากับตัวเราถึงแม้ว่ามันจะมีระบบ support ในการ transfer setting จาก XP ก็ตามแต่โปรแกรมที่ลงไปแล้วนั้น
จะไม่ work นะครับ ต้องเป็นโปรแกรมที่ลงใหม่เท่านั้นถึงจะดึงเอามาได้ครับ แถมซ้ำถ้าหากคุณเอา Vista
ไปลงใน com เก่านะครับดีไม่ดีไม่รู้ว่า driver จะ support ไหมนะครับ ทำให้เสียเวลาเปลี่ยน OS ไปมา
ซึ่งสรปแล้วถ้าหากคุณทำใจปล่อยเรื่อง Vista ไปศักระยะนึงก่อนที่จะได้เล่นจริงๆแล้วนะครับ
ก็จะทำให้ประหยัดเวลา และการที่จะเหนื่อยจากการเจอปัญหาในเวลานี้ครับ

4.) Windows Vista ยังไม่ใช่ที่สุด
- ในตอนนี้ Windows Vista นั้นใช่ว่าจะดีกว่า XP เนื่องจากว่าการที่ได้ออกมาใหม่ในตอนนี้นั้น
ไม่ได้เป้นการแก้ปัญหาที่มักจะเกิดขึ้นใน XP แต่อย่างใดซึ่งใน XP เองแล้วนั้นในปีนี้ M$ ก็ได้ plan
ที่จะออก SP3 มาอีกด้วยซ้ำซึ่ง ทาง M$ เองก็ได้ยอมรับว่าในอีก 7 ปีต่อไปข้างหน้า XP จะมีคนใช้ 77%
และ Vista เพียงแค่ 12% เท่านั้น ดูๆไปแล้ว ยังเห็นว่าริบหลี่ๆอยู่เลยคงต้องรอดูไปอีกยาวถ้าหากเป็นจริง
ตามที่ M$ พูดครับ

5.) MAC อาจเป็นอีกทางเลือกนึงแทน Vista
- Macintosh ในขณะนี้นั้นก็ได้มีการทำตลาดอย่างใหญ่หลวงในด้าน iPod และ iPhone ที่กำลัวงจะเปิดตัว
และสิ่งที่เด็ดในตอนนี้นั่นก็คือ การที่เครื่อง MAC สามารถลง OS Windows ได้สำเร็จแล้วอีกด้วย
ซึ่งคนที่อยากได้จอสวยๆ เครื่อสวยๆปึ่มเนียนๆแบบ MAC ก็สามารถซื้อได้ในตอนนี้เพราะราคาก็ถูกลงมา
ซ้ำในตอนนี้ยังมีการที่ออก OS ใหม่ Leopard มาแข่งกับ VIsta อีกด้วย ซุ่งอาจเป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ
ก็ต้องรอดูต่อไป ผมเชื่อว่า ในขณะนี้นั้น MAC เองสามารถที่จะนำ Vista มาลงในตัวเครื่องได้แล้วใช้ได้ไม่มีปัญหา
ในสักเท่าไหร่แต่ก็ยังไม่แน่ใจผลข้างเคียงต่าๆงนาๆที่อาจตามมาได้

ุ6.) Windows Vista ตอนนี้ยัง crack ได้ม่สมบูรณ์เท่าไหร่
- จากประสบการณ์ตัวเองนะครับ ทำให้รู้ได้ว่า Vista เองนั้น ถ้าหากจะ crack แล้วก็บยัง crack ได้ไม่ stable
เท่าไหร่ ยางคนทำติดได้ไม่ได้ ถ้าหากผิด step นึงถึงกับต้องเริ่มใหม่ตั้งแต่แรกทำให้เสียเวลามาก แล้วอีกอย่างตัว
WGA ที่ check license ของ Windows นั้นก็เริ่มเถื่อนขึ้นเรื่อยๆใน Vista ซึ่งอายยจะมีโอกาสที่จะทำให้การ
crack เป็นเรื่องที่ยากมากอีกด้วยนะครับ เนื่องจากว่า M$ นั้นทราบดีและเข้าใจถึงการสูญเสียใน Windows XP
มาแล้ว และในครั้งนี้ M$ ได้เรียนรู้แล้วศ่อนอะไรบางอย่างไว้ใน Vista อีกด้วยครับ ซึ่งก็ยังเป้นความลับอยู่อีก
เหมือนกันครับ อ้างอิงจาก M$ แล้วเค้าบอกว่า เค้าไม่กลัวเรื่องการ crack ใน Vista เด็ดขาดเพราะเรามีระบบป้องกัน
ชั้นดีไว้แล้ว ซึ่งจะไม่เหมือนกับการที่ XP ได้เจอมา ผมก็"ม่รู้ว่ามันจะเชื่อได้แค่ไหน อาจเป้นการขู่ก็ได้แค่ผมเชื่อว่า
คนเรามันคงไม่โง่ขนาดปล่อยให้ทำได้เป็นรอบที่ 2 แน่ๆจะต้องมีวิธีการแก้ไขศึ่งทำให้เราๆต้อง crack Vista
ในแบบใหม่ๆเท่านั้นครับ

ก็หวังว่าที่ผมได้เรียบเรียงมานี้จะเป็นประโยชน์เปิดทางให้ท่านทั้งหลายนั้นได้เข้าใจและคิดกว้างขึ้นสำหรับระบบ OS
ใหม่ Windows Vista ที่ได้ออกมานะครับ

ขอบคุณครับ
SoKoOLz
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
bbbzsss
ก้าวแรกสู้การเป็นคน

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 39

ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ   ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 10:52 am

ขอบคุณมากครับ
ขอเอาไปให้เพื่อนๆอ่านหน่อยนะครับ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
umib

Male
เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 86

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ   ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 1:05 pm

ตามบายคับ แบ่งปันความรู้กันไป
Admin
ผู้บัญชาการทหารสูงสุด
ผู้บัญชาการทหารสูงสุด
Admin

Male
เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 390

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ   ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 1:12 pm

ผมว่า คนที่อยู่ในแวดวง คอมเนี่ย ก็น่าจะรู้ดีนะครับผม เพราะว่าการเปิดตัวครั้งใหม่ ก็ต้องรอการ support
http://cassanova.niceboard.com
akk101
ปลิงเหี้ยๆที่เอาแต่ดูด
ปลิงเหี้ยๆที่เอาแต่ดูด

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 15

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ   ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Icon_minitimeTue May 01, 2007 12:43 pm

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่แบ่งปันให้ทราบ
zeman

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 37

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ   ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ Icon_minitimeFri May 25, 2007 10:53 am

ขอบคุณครับ

ใครคิดจะใช้Vista ควรอ่านครับ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ 
เธซเธ™เน‰เธฒ 1 เธˆเธฒเธ 1